Tin vui cho mọi người: Bỏ quy định phải xuất trình thẻ BHYT khi chuyển tuyến khám bệnh chữa bệnh
Thêm thông tin vui cho người dân Việt Nam đặc biệt là các hộ nông dân ở các tỉnh, các huyện, cho những người đang sử dụng thẻ bảo hiểm y tế khi chuyển tuyến khám chữa bệnh. Đây là nội dung nổi bật tại Quyết định 824/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về phê duyệt phương án đơn giản hóa thủ tục hành chính, quy định liên quan đến khám bệnh, chữa bệnh cho người dân thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Y tế. – Quy định người có thẻ bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh chỉ cần cung cấp số định danh cá …
Ai được thanh toán 100% bảo hiểm y tế?
Khi nào được thanh toán 100% chi phí bảo hiểm y tế? Mức hưởng của các đối tượng tham gia Bảo hiểm Y tế được quy định trong Luật Bảo hiểm Y tế, đã được các đại biểu Quốc hội, thảo luận, nghiên cứu rất kỹ. Khám bệnh chữa bệnh trong trường hợp cấp cứu Theo quy định tại Khoản 6 Điều 8 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ Y tế, Bộ Tài chính: Người tham gia Bảo hiểm Y tế tại nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, nhưng khi đi đến địa phương khác, không may đau ốm phải đi cấp cứu, khám chữa …